Close Menu
    Facebook X (Twitter) Instagram
    BECHI HAUSA NEWSBECHI HAUSA NEWS
    • Shafin Farko
    • Labarai

      Gwamnatin Kano Ta Shiryawa Ƴan Jaridar Yanar Gizo Horo Na Yini Biyu a Jigawa

      January 15, 2026

      Tanka Ta Murƙushe Mutane 5 a Gombe

      January 12, 2026

      Babu Siyasa a Binciken Da Ake Yi Wa Malami – EFCC

      January 12, 2026

      Ƴan Bindiga Sun Kashe Soja Da Jam’in NSCDC a Benue

      January 12, 2026

      Manyan Jiga-jigan APC 3 a Kogi Sun Mutu

      January 12, 2026
    • Siyasa

      Manyan Jiga-jigan APC 3 a Kogi Sun Mutu

      January 12, 2026

      Ganduje Zai Gana Da Masu Ruwa-da-tsaki Na APC

      January 11, 2026

      Datti Baba-Ahmed Ya Musanta Batun Tsayawa Takarar Shugaban Ƙasa

      January 9, 2026

      Fubara Barazana Ne Ga Demokaraɗiyya – Kakakin Majalisar Rivers

      January 9, 2026

      Kotu Ta Ƙi Bayar da Belin Kwamishinan Kuɗi Na Bauchi

      January 6, 2026
    • Addini

      Kano: Hisbah Ta Karɓi Ƙorafe-Ƙorafe Sama da 12,000 a 2025

      January 2, 2026

      Da Ɗumi-ɗumi : Sheikh Dahiru Bauchi Ya rasu

      November 27, 2025

      Zakaran Gwajin Dafi : Hajji 2025 Karkashin Farfesa Saleh Pakistan  

      November 24, 2025

      Hajji Da Shugabanci Nagari Ƙarƙashin Jagorancin Farfesa Pakistan

      November 17, 2025

      Hukumar NAHCON Ta Sanar Da Rage Kudin Aikin Hajjin 2026

      November 10, 2025
    • Nishadi

      Oculus Founder Makes a VR Headset That Can Literally Kill You

      January 13, 2021
      85

      Braun Series 7 Electric Shaver Review: Quality at a Good Price

      January 13, 2021
      85

      Google Pixel 7, iPhone 14 Compared: Check Out 5 Major Differences

      January 13, 2021

      Why Apple Should Skip The MacBook Pro Launch

      January 12, 2021

      Apollo G2J Showcases Electric Sports Car

      January 12, 2021
    • Tsaro

      Sojojin Najeriya Sun Ƙwato lita 290,000 Na Man Fetur a Yankin Neja Delta

      October 21, 2025

      Ƴan Bindiga Sun Ƙwace Wayoyin Ƴan Sanda a Zamfara

      October 2, 2025

      Gwamnan Kano Ya Buƙaci Tinubu Ya Tsige Kwamishinan Ƴan Sandan Jihar

      October 1, 2025

      Will Using a VPN on Phone Helps Protect You from Ransomware?

      January 14, 2021

      Popular New Xbox Game Pass Game Being Review Bombed With “0s”

      January 14, 2021
    BECHI HAUSA NEWSBECHI HAUSA NEWS
    Home » Saura Ƙiris Mu Daƙile Matsalar Tsaro a Najeriya – Badaru Abubakar
    Featured

    Saura Ƙiris Mu Daƙile Matsalar Tsaro a Najeriya – Badaru Abubakar

    Abbass AbdurrahmanBy Abbass AbdurrahmanNovember 27, 2025No Comments2 Mins Read

    Ministan tsaron Najeriya, Mohammed Badaru Abubakar, ya bayyana cewa gwamnati na gudanar da bincike kan dalilin da ya janyo dawowar hare-haren satar ɗalibai a makarantu da ’yan bindiga suka sake farawa a wasu yankuna na ƙasar. Ya ce duk da cewa akwai raguwar matsalolin tsaro, irin wannan yaki da ’yan ta’adda ba ya ƙarewa cikin sauƙi, domin sukan ɓullo da sababbin dabaru lokaci zuwa lokaci. Badaru ya bayyana cewa akwai wuraren da gwamnati ta sani, amma ba za a iya kai farmaki ba saboda kasancewar su a cikin yankunan da ke cike da jama’a ko kuma daji da ba za a iya harba bam ba.

    A cewarsa, sojojin ƙasar na aiki ba dare ba rana domin murkushe waɗanda ke haddasa wannan sabon tashin hankali. Ministan ya ce gwamnati ba ta taɓa bayyana cewa an kammala kawar da matsalar tsaro gaba ɗaya ba, amma abin da ya fi tayar musu da hankali shi ne dawowar harin da ya ƙaddamar da satar ɗalibai daga makarantunsu. Ya ce ana gudanar da zurfin nazari domin gano ainihin musabbabin komawar wannan barazana da kuma matakan da za a ɗauka don dakile ta gaba ɗaya.

    Badaru ya yi karin bayani kan tsaron makarantu, yana mai cewa gwamnati na da tsari na musamman na kare cibiyoyin ilimi daga hare-haren ’yan bindiga. Ya ce wannan tsari ne ya sa aka samu sauƙi cikin shekaru biyun da suka gabata, inda ba a sami manyan hare-hare da suka shafi ɗalibai ba. Sai dai ministan ya ce ana sake duba tsarin ne domin tabbatar da cewa kura ta kama ne kawai, ba wai barazana ta dawo da ƙarfi ba.

    Ya ƙara da cewa gwamnati za ta karfafa matakai tare da inganta dabarun yaki da ‘yan ta’adda, musamman a yankunan da suka sha fama da matsalar satar ɗalibai. Masu nazari kan tsaro na bayyana cewa dawowar irin wadannan hare-hare na iya shafar burin gwamnati na dawo da kwarin gwiwar iyaye da ɗalibai kan komawa makarantu. Ana sa ran gwamnati za ta sanar da sabbin matakan tsaro cikin makonni masu zuwa domin tabbatar da cewa makarantu sun kasance wurare masu aminci ga yara a fadin Najeriya.

    Najeriya
    Share. Facebook Twitter WhatsApp Telegram
    Previous ArticleJanye Ƴansanda Daga Bawa Manyan Mutane Kariya Zai Jefa Rayuwarmu Cikin Haɗari – Sanatoci
    Next Article Gwamnonin Arewa Sun Miƙa Ta’aziyyar Rasuwar Sheikh Dahiru Bauchi
    Abbass Abdurrahman
    • Website

    Related Posts

    Featured

    Gwamnatin Kano Ta Shiryawa Ƴan Jaridar Yanar Gizo Horo Na Yini Biyu a Jigawa

    January 15, 2026
    Featured

    Tanka Ta Murƙushe Mutane 5 a Gombe

    January 12, 2026
    Featured

    Babu Siyasa a Binciken Da Ake Yi Wa Malami – EFCC

    January 12, 2026
    Add A Comment
    Leave A Reply Cancel Reply

    SABBIN LABARAI

    Gwamnatin Kano Ta Dakatar da Malam Lawan Triumph Daga Yin Wa’azi

    October 1, 202543 Views

    Kotu Ta Yankewa Tsohon Firayim Ministan Mali Hukuncin Zaman Gidan Yari Sakamakon Rubutu a Shafin Sada Zumunta

    October 27, 202541 Views

    Dantawaye Ya Zama Sabon Kwamishinan Ƴansanda a Abuja

    October 17, 202532 Views

    An Gano Motar Ofishin Mataimakin Gwamna Da Aka Sace

    November 12, 202527 Views

    NAFDAC Ta Yi Gargaɗi Kan Wani Kororon Roba Me Matuƙar Haɗari Ga Lafiya

    December 30, 202525 Views
    Stay In Touch
    • Facebook
    • TikTok
    • WhatsApp
    • Twitter
    • Instagram
    • Telegram
    © 2026 Bechi Hausa News. Developed by: ENGRMKS & CO.
    • Shafin Farko
    • Game da Mu
    • Ƙarin Bayani
    • Manufar Sirri
    • Ka’idoji da Sharudda
    • Tuntuɓe Mu

    Type above and press Enter to search. Press Esc to cancel.