Shugaban Najeriya, Bola Tinubu, ya sanya hannu kan dokar zaɓen ƙasar ta 2022 da aka yi wa gyaran fuska, a wani mataki da ya kawo ƙarshen watanni na muhawara tsakanin ƴan majalisa da sauran masu ruwa da tsaki. An sanya hannu kan dokar ne kwana ɗaya bayan majalisar dokokin ƙasar ta amince da ita.
Gyaran dokar ya haifar da zazzafar muhawara musamman kan batun tura sakamakon zaɓe, inda wasu ƴan majalisa da ƴan adawa suka nuna rashin amincewa da sashe da ya ba da damar amfani da takarda wajen tura sakamakon idan aka samu matsala da na’urorin lantarki. Wannan batu ya jawo cece-kuce mai zafi a faɗin ƙasar.
Rahotanni sun nuna cewa majalisar dattijai ta amince da dokar a ranar Talata duk da hargitsi da aka samu a zauren majalisar yayin zaman. Wannan lamari na ci gaba da jan hankalin jama’a, inda wasu ke bayyana ra’ayoyinsu kan tasirin dokar ga sahihancin zaɓe, kamar yadda Kakaki24 ke bibiyar muhawarar.
Ana sa ran sabuwar dokar za ta taka muhimmiyar rawa wajen tsara yadda za a riƙa gudanar da zaɓe a Najeriya nan gaba, yayin da masu sharhi ke cewa yadda za a aiwatar da ita ne zai tabbatar da ko za ta ƙara inganta sahihancin zaɓe ko kuma ta ƙara jawo sabbin muhawara.


